DR Congo inaishutumu Rwanda kwa ‘uvamizi’ huku waasi wakiuteka mji

Wapiganaji wa kundi la waasi la M23 waliuteka mji wa Bunagana mashariki mwa jimbo la Kivu Kaskazini

0

Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo Jumatatu iliishutumu Rwanda kwa ‘uvamizi’ baada ya waasi ambao inasema wanapokea msaada kutoka Kigali kukivamia kituo kikuu cha biashara kwenye mpaka wa Uganda.

Wapiganaji wa kundi la waasi la M23 waliuteka mji wa Bunagana mashariki mwa jimbo la Kivu Kaskazini huku baadhi ya wanajeshi wa serikali wakirudi Uganda, duru za ndani zilisema.

Lakini jeshi la Congo lilitoa taarifa siku ya Jumatatu jioni likilishutumu jeshi la Rwanda kwa kuuteka mji wa mpakani.

Jenerali Sylvain Ekenge, msemaji wa serikali ya kijeshi wa jimbo hilo, alisema Kigali iliamua ‘kuingilia moja kwa moja’ baada ya kutambua waasi inaowaunga mkono walikuwa wakikabiliwa na ‘vikwazo vikubwa.’

Wanajeshi wa Rwanda ‘waliamua kukiuka hali ya kutoingilia mpaka wetu na uadilifu wa eneo letu’ kwa kuivamia Bunagana.

Matamshi hayo yalizidisha matamshi mabaya kutoka kwa Wakongo dhidi ya Rwanda, huku serikali ikiwa tayari inaituhumu DR Congo kwa kuwaunga mkono waasi mashariki mwa nchi hiyo.

Bunagana ‘iko chini ya udhibiti wa adui,’ afisa mmoja wa Congo aliiambia AFP kwa njia ya simu kutoka mji mkuu wa mkoa wa Goma.

“Jeshi linaelekea Uganda,” alisema Damien Sebusanane, mkuu wa jumuiya ya kiraia, ambaye alikuwa kwenye mpaka wa Uganda na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo (DRC).

“Lori la jeshi limepita hivi, jeep nne na magari mengine ambayo yamejaa askari,” alisema, akikadiria idadi ya wanajeshi wa DRC wanaorejea Uganda wakiwa takriban 100.

Chanzo cha misaada ya kibinadamu kilisema mapigano makali yamezuka tena Jumapili asubuhi na njia pekee ya kutoka kwa wanajeshi hao wa DRC waliokuwa wakikabiliana ni kuvuka hadi Uganda.

“Askari mia moja na thelathini na saba wa Congo na polisi 37 wamejisalimisha” kwa wanajeshi wa Uganda, afisa wa vikosi vya usalama Hajj Sadiq Sekandi alisema kutoka Kampala.

“Walikuwa wakikimbia mapigano na kutafuta ulinzi,”alisema, akiongeza kuwa alikuwa mpakani akiongoza mkutano.

Maelfu ya watu wamekimbilia Uganda na DRC eneo la Rutshuru tangu kuzuka kwa mapigano ya pili mwezi Machi.

Afisa huyo wa Uganda alisema: “Kwa sasa kuna zaidi ya Wakongo 30,000 kwenye mpaka wa Uganda. Wanaogopa kurejea nyumbani.”

Shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia wakimbizi lilisema siku ya Jumatatu kuwa watu 368 zaidi wametoroka kuvuka mpaka na kuingia Uganda kutoka Bunagana.

Hali ya kibinadamu “ilikuwa inatia wasiwasi zaidi.” alisema Herve Nsabimana, mratibu wa NGO ya haki za binadamu.

Kundi la M23, ambalo kimsingi ni wanamgambo wa Kitutsi wa Kongo, ni moja ya zaidi ya vikundi 120 vyenye silaha vilivyoko mashariki mwa DRC.

In this article

Join the Conversation