DR Congo: Makumi ya watu wauawa katika uvamizi kwenye mgodi wa dhahabu

Wavamizi waliwauwa takriban watu 35 akiwemo mtoto mchanga katika shambulio kwenye mgodi wa dhahabu huko Ituri, DR Congo

0

Wavamizi waliwauwa takriban watu 35 akiwemo mtoto mchanga katika shambulio kwenye mgodi wa dhahabu huko Ituri, kaskazini mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, vyanzo vya ndani vilisema Jumapili.

Afisa mmoja wa eneo hilo, Jean-Pierre Bikilisende, wa makazi ya kijijini ya Mungwalu huko Djugu, Ituri, alisema wanamgambo wa CODECO walifanya shambulio kwenye mgodi huo.

Bikilisende alisema wanamgambo hao walivamia mgodi wa dhahabu wa Camp Blanquette na kwamba miili 29 ilitolewa, huku miili mingine sita iliyoteketea ikipatikana ikiwa imezikwa kwenye eneo hilo.

Miongoni mwa waliofariki ni mtoto wa miezi minne, aliongeza

“Hii ni hesabu ya muda,” alisema, kwani kumekuwa na watu wengine waliouawa ambao miili yao ilikuwa imetupwa chini ya shimo la mgodi.

Raia wengine kadhaa wameripotiwa kupotea, alisema.

“Utafutaji unaendelea.”

Kambi ya Blanquette ilianzishwa katika msitu, mbali na kituo cha kijeshi chochote, kwa hivyo msaada ulikuja kuchelewa, alisema Bikilisende.

Cherubin Kukundila, kiongozi wa kiraia huko Mungwalu, alisema kuwa takriban watu 50 wameuawa katika uvamizi huo.

Watu kadhaa walikuwa wamejeruhiwa, tisa kati yao vibaya sana.

Walikuwa wakitibiwa katika hospitali ya Mungwalu, aliambia AFP.

Wakati wa shambulio hilo, wavamizi hao walikuwa wamevamia maduka, na kuchukua kile wachimbaji walikuwa wamechimba kutoka kwa mgodi na kuchoma nyumba, aliongeza.

Mgodi wa Camp Blanquette upo kilomita saba kutoka Mungwalu.

 Miaka ya vurugu –

CODECO — jina la Ushirika kwa Maendeleo ya Congo — ni dhehebu la kisiasa-kidini ambalo linadai kuwakilisha maslahi ya kabila la Lendu.

Jamii za Lendu na Hema zina mzozo wa muda mrefu ambao ulisababisha maelfu ya vifo kati ya 1999 na 2003 kabla ya kuingiliwa kati na kikosi cha kulinda amani cha Ulaya.

Ghasia zilianza tena mwaka wa 2017, zikilaumiwa kwa kuibuka kwa CODECO.

CODECO inachukuliwa kuwa mojawapo ya wanamgambo hatari zaidi wanaofanya kazi mashariki mwa nchi, wanaolaumiwa kwa mauaji kadhaa ya kikabila katika jimbo la Ituri.

Imewajibishwa kwa mashambulizi dhidi ya askari na raia, ikiwa ni pamoja na wale wanaokimbia migogoro na wafanyakazi wa misaada.

Mashambulizi yake yamesababisha mamia ya vifo na kusababisha zaidi ya watu milioni 1.5 kukimbia makazi yao.

Ituri na jimbo jirani la Kivu Kaskazini zimekuwa chini ya ‘hali ya kuzingirwa’ tangu Mei mwaka jana.

Jeshi na polisi wamebadilisha wasimamizi wakuu kwa nia ya kukomesha mashambulizi ya makundi yenye silaha.

Licha ya hayo, mamlaka zimeshindwa kukomesha mauaji yanayofanywa mara kwa mara dhidi ya raia.

Chini ya shinikizo kutoka kwa viongozi wa eneo la Ituri na jirani la Kivu Kaskazini, ambao wanasusia bunge, Rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo Felix Tshisekedi ameamua kuangalia upya ufanisi wa hali ya kuzingirwa.

Mnamo Aprili, watu 16, wakiwemo wanajeshi tisa, walifikishwa mahakamani nchini DR Congo wakituhumiwa kuuza silaha kwa CODECO. Kesi hiyo inaendeshwa katika mahakama ya kijeshi mjini Ituri.

In this article

Join the Conversation