Ghana: Wafanyabiashara wa ngono waongeza bei baada ya mgogogro wa kiuchumi kuathiri nchi

Hadi hivi majuzi, wengi wao wanasema walikuwa wakitoza dola 7 kwa kikao kifupi kinachochukua kati ya dakika 15-20 na dola 40 kwa usiku mzima.

0

Mgogoro wa kiuchumi nchini Ghana unaonekana kuathiri sekta zote, huku wafanyabiashara wa ngono wa pia wakiathirika.

Katika baadhi ya mitaa mashuhuri ya Accra – mji mkuu wa Ghana, idadi kubwa ya wafanyabiashara wa ngono kutoka Nigeria, Ivory Coast, Liberia wamekuwa wakifanya biashara zao mjini humo.

Hadi hivi majuzi, wengi wao wanasema walikuwa wakitoza dola 7 kwa kikao kifupi kinachochukua kati ya dakika 15-20 na dola 40 kwa usiku mzima.

Licha ya mbinu yao ya ujasiri katika biashara hiyo,wao hukutana na baadhi ya wateja ambao huwafanya watilie shaka uchaguzi wao wa kazi.

Tangu kupanda kwa bei ya mafuta, ambayo imeathiri bei ya bidhaa na huduma katika sehemu nyingi za dunia, wafanyabiashara wa ngono hawana uwezo wa kuridhisha wateja wao kwa viwango sawa na vile walivyotoza hapo awali.

Wengi wa wafanyabiashara ya ngono wameongeza malipo yao hadi 100%.

Lapaz, Cantonments, Osu, East Legon ni maeneo machache ya jiji ambako biashara hiyo imeendelea.

Mmoja wao, Vivian, alisema ingawa mauzo yalikuwa yakipungua polepole, mapato yake yaliongezeka kwa muda mfupi Desemba mwaka jana kwani “alikuwa akichukua ¢200 kwa muda mfupi.”

Walakini, Mwaka Mpya ulikuja na hali isiyofurahisha, na kuunda hitaji la marekebisho ya juu katika malipo yake.

“Kumekuwa na ongezeko la bidhaa hivi karibuni”

Kulipa kodi yangu ni vigumu sasa na kwa sababu hiyo, nimeongeza bei,” alisema.

“Chakula siku hizi ni ghali sana.

Ninajivisha mwenyewe, na hayo mengine.

Kwa hiyo siwezi kupunguza bei yangu.”

Uvumilivu huu wa kutopunguza bei yake sasa unaanza kuathiri idadi ya wateja anaopata.

Hii ni kwa sababu changamoto zilezile za kifedha ambazo nchi inakabiliana nazo zinawazuia wateja wake kutafuta huduma zake.

Alisihi mamlaka kutoa hatua za kubana matumizi ambazo zitahakikisha uchumi unaostawi.

“Mambo yamekuwa magumu sana kwetu hivyo wanapaswa kupunguza bei ya baadhi ya bidhaa.”

Waziri wa Fedha, Ken Ofori-Atta, anatarajiwa kuwasilisha hatua muhimu zilizoidhinishwa na serikali ili kuokoa uchumi baadaye wiki hii, baada ya mapumziko ya siku tatu ya Baraza la Mawaziri inayoongozwa na Rais Akufo-Addo.

Kulingana na Wizara ya Habari, maelezo juu ya baadhi ya unafuu ni pamoja na kufunguliwa tena kwa mipaka ya ardhi na kupunguzwa kwa vizuizi vya Covid-19.

Wakati nchi inasubiri afua hizi, wateja wa wafanyabiashara hawa wa ngono wanajipata njia panda wajitosheleze na kulipa ada inayoitishwa au wasubiri uchumi uimarike.

In this article

Join the Conversation