Nigeria: Wasichana wawili wa Chibok waliotekwa nyara waachiliwa huru miaka minane baadae

Makumi ya wanamgambo wa Boko Haram walivamia shule ya bweni ya wasichana ya Chibok mwaka 2014 na kuwapakia wanafunzi 276, wenye umri wa miaka 12-17, wakati huo kwenye...

0
Kundi la wasichana waliotekwa nyara kutoka shule yao ya bweni kaskazini mwa Nigeria wanaonekana Machi 2, 2021 katika Ikulu ya Serikali huko Gusau, Jimbo la Zamfara baada ya kuachiliwa. (Photo by Aminu ABUBAKAR / AFP)

Wanajeshi wa Nigeria wamewapata wasichana wawili wa zamani wa shule ambao walitekwa nyara na wanajihadi wa Boko Haram miaka minane iliyopita, jeshi lilisema Jumanne, likiwaachilia huru baadhi ya wahanga wa mwisho wa utekaji nyara wa Chibok 2014.

Wanawake hao wawili kila mmoja aliku amebeba watoto mapajani walipokuwa wakiwasilishwa na jeshi, baada ya kufungwa na wanamgambo waliovamia shule yao mwezi Aprili, 2014 kaskazini mashariki mwa Nigeria katika utekaji nyara mkubwa ambao ulizua hasira ya kimataifa.

Meja-Jenerali Christopher Musa, kamanda wa kijeshi katika eneo hilo, aliwaambia waandishi wa habari kuwa wasichana hao walipatikana Juni 12 na 14 katika maeneo mawili tofauti.

“Tuna bahati sana kuweza kuwaokoa wasichana wawili wa Chibok,” Musa alisema.

Makumi ya wanamgambo wa Boko Haram walivamia shule ya bweni ya wasichana ya Chibok mwaka 2014 na kuwapakia wanafunzi 276, wenye umri wa miaka 12-17, wakati huo kwenye lori katika tukio la kwanza la utekaji nyara wa shule ya halaiki ya kundi hilo la kijihadi.

Wasichana 57 walifanikiwa kutoroka kwa kuruka lori muda mfupi baada ya kutekwa nyara huku 80 wakiachiliwa kwa kubadilishana na baadhi ya makamanda wa Boko Haram waliokuwa kizuizini kufuatia mazungumzo na serikali ya Nigeria.

Katika taarifa zilizotolewa hivi karibuni, mmoja wa wanawake hao, Hauwa Joseph, alipatikana akiwa na raia wengine Juni 12 karibu na Bama baada ya askari kufurusha kambi ya Boko Haram, huku mwingine, Mary Dauda, ​​akipatikana baadaye nje ya kijiji cha Ngoshe, wilayani Gwoza, karibu na eneo hilo. mpaka na Cameroon.

Mnamo Juni 15, wanajeshi walisema kwenye Twitter kwamba wamempata mmoja wa wasichana wa Chibok anayeitwa Mary Ngoshe.

Waligundua baadae kuwa alikuwa Mary Dauda.

“Nilikuwa na umri wa miaka tisa tulipotekwa nyara kutoka shule yetu huko Chibok na niliozwa muda mfupi baadae na kupata mtoto huyu,” Joseph aliwaambia waandishi wa habari katika makao makuu ya kijeshi.

Mume wa Joseph na baba mkwe waliuawa katika uvamizi wa kijeshi na akaachwa kujilinda yeye na mtoto wake wa miezi 14.

“Tulitelekezwa, hakuna aliyejali kututunza. Hatukuwa tukilishwa,” alisema.

Maelfu ya wapiganaji na familia za Boko Haram wamekuwa wakijisalimisha katika kipindi cha mwaka mmoja sasa, wakikimbia mashambulizi ya serikali na mapigano na kundi hasimu Islamic State la Afrika Magharibi.

Mzozo huo umesababisha vifo vya zaidi ya watu 40,000 na wengine milioni 2.2 wamelazimika kuyahama makazi yao tangu mwaka 2009. Dauda, ​​ambaye alikuwa na umri wa miaka 18 alipotekwa nyara aliolewa kwa nyakati tofauti na wapiganaji wa Boko Haram katika eneo la kundi hilo katika msitu wa Sambisa.

“Wangekufa kwa njaa na kukupiga ukikataa kusali,” Dauda alisema kuhusu maisha chini ya Boko Haram.

Aliamua kutoroka na kumwambia mumewe kwamba alikuwa akimtembelea msichana mwingine wa Chibok katika kijiji cha Dutse karibu na Ngoshe, karibu na mpaka wa Cameroon.

Kwa msaada wa mzee mmoja aliyekuwa akiishi nje ya kijiji hicho na familia yake, Dauda alisafiri usiku kucha hadi Ngoshe ambako alijisalimisha kwa askari asubuhi.

“Wasichana wote wa Chibok waliosalia wameolewa na watoto. Niliwaacha zaidi ya 20 huko Sambisa, alisema.

“Nina furaha sana nimerejea.” Baada ya utekaji nyara wa shule ya Chibok wanajihadi walifanya utekaji nyara kadhaa na mashambulizi makali dhidi ya shule kaskazini mashariki.

In this article

Join the Conversation