Dhoruba kali yawaua watu 39 huko Madagascar na Msumbiji

Ripoti ya shirika la kudhibiti majanga nchini Madagascar ilionyesha kuwa watu 39 wamefariki na karibu 65,000 wameachwa bila makao

0

Dhoruba kali iitwayo Ana imeua takriban watu 46 nchini Madagascar na watu watatu nchini Msumbiji, huku ikisababisha kukatika kwa umeme nchini Malawi, mamlaka katika nchi hizo tatu zilisema Jumanne.

Dhoruba hiyo iliyotokea kwenye pwani ya mashariki ya kisiwa kikubwa zaidi barani Afrika Madagascar, imeleta mvua kubwa na kusababisha mafuriko na maporomoko ya matope katika mji mkuu wa Antananarivo.

Ripoti ya hivi punde zaidi kutoka kwa shirika la kudhibiti majanga nchini Madagascar siku ya Jumanne ilionyesha kuwa watu 39 wamefariki na karibu 65,000 wameachwa bila makao tangu wiki iliyopita.

Wilaya kadhaa za maeneo ya chini ya mji mkuu zimesalia chini ya tahadhari na uokoaji wa dharura ulizinduliwa usiku huo.

“Tuko katika harakati za kuwaondoa watu kutoka maeneo yaliyofurika,” John Razafimandimby, mkurugenzi wa kitengo cha uokoaji katika shirika la usimamizi wa maafa, aliambia AFP.

Katika Bahari ya Hindi, dhoruba hiyo ilitua Afrika Bara siku ya Jumatatu na kusababisha mvua kubwa na upepo mkali huko Msumbiji. wilaya za kati na kaskazini.

Maafisa wa Msumbiji Jumanne walisema watu watatu waliuawa, na takriban wengine 49 kujeruhiwa.

Zaidi ya watu 3,800 kufikia sasa wameathirika huku zahanati na madarasa 16 ya shule yakiharibiwa usiku kucha, kulingana na Taasisi ya Kitaifa ya Kudhibiti Hatari za Maafa.

Umoja wa Mataifa unakadiria kuwa dhoruba hiyo itasababisha mafuriko makubwa, kuwahamisha watu na kuharibu miundombinu.

Dhoruba hiyo inaweza kuathiri “watu walio katika hatari kubwa ambao tayari wamekumbwa na majanga na migogoro kaskazini mwa Msumbiji,” Ofisi ya Umoja wa Mataifa ya Kuratibu Masuala ya Kibinadamu ilisema katika sasisho.

Serikali na mashirika ya Umoja wa Mataifa yanakadiria kuwa watu 500,000 huenda wakaathirika katika majimbo ya Nampula, Zambezia na Sofala nchini Msumbiji.

Katika nchi jirani ya Malawi, dhoruba hiyo ililazimu kukatwa kwa umeme usiku wa kuamkia Jumatatu baada ya mafuriko ya ghafla kuinua kiwango cha maji, na kulazimisha kampuni ya umeme kuzima jenereta zake.

“Uzalishaji wa umeme unategemea viwango vya maji, na kwa sasa viwango viko juu sana kwetu kuendesha mashine. Ni hatari sana,” Moses Gwaza, msemaji wa Shirika la Kuzalisha Umeme la Kampuni, aliiambia AFP.

Katika sasisho Jumanne asubuhi, kampuni hiyo ilisema inaanza tena uzalishaji wa umeme baada ya viwango vya maji kupungua.

In this article

Join the Conversation