DR Congo: Ubelgiji imerudisha jino la Patrice Lumumba kwa familia yake

Mkosoaji mkali wa utawala wa kikatili wa Ubelgiji, Lumumba alikua waziri mkuu wa kwanza wa nchi yake baada ya DR Congo kupata uhuru wake mwaka 1960.

0

Ubelgiji siku ya Jumatatu ilikabidhi jino la kiongozi wa Kongo aliyeuawa Patrice Lumumba kwa familia yake, huku ikifunga ukurasa wa kusikitisha wa ukoloni nchini humo.

Mwendesha mashtaka mkuu Frederic Van Leeuw aliwapa jamaa hao kisanduku kidogo cha bluu chenye jino hilo katika hafla iliyoonyeshwa kwenye televisheni, na kusema kwamba hatua za kisheria walizochukua kupokea masalio hayo zimeleta haki.

Jino hilo liliwekwa kwenye jeneza ambalo lilifunikwa kwa bendera ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ambayo inamsheherekea Lumumba kama shujaa wa kupinga ukoloni. Lumumba aliuawa na watu waliojitenga na mamluki wa Ubelgiji mwaka 1961.

Mauaji ya Lumumba na historia ya kikatili ya udhibiti wa Ubelgiji nchini Kongo yamekuwa yakistahimili vyanzo vya maumivu kati ya nchi hizo mbili.

Waziri Mkuu wa Ubelgiji Alexander De Croo alisisitiza kwamba mamlaka ya nchi yake ilibeba jukumu la kimaadili juu ya mauaji hayo.

“Ningependa, mbele ya familia yake, kuwasilisha pole za serikali ya Ubelgiji,” alisema.

“Mtu aliuawa kwa imani yake ya kisiasa, maneno yake, maadili yake.”

Mwanawe Lumumba Francois aliambia mtangazaji wa RTBF wa Ubelgiji kwamba jamaa zake wamekuwa wakisubiri “kwa zaidi ya miaka 60” kwa tukio hili.

“Nadhani itatoa faraja kwa familia na watu wa Kongo,” alisema.

“Tunafungua ukurasa mpya katika historia ya nchin.”

Mkosoaji mkali wa utawala wa kikatili wa Ubelgiji, Lumumba alikua waziri mkuu wa kwanza wa nchi yake baada ya DR Congo kupata uhuru wake mwaka 1960. Lakini alitofautiana na ukoloni wa Ubelgiji na Marekani na aliondolewa madarakani katika mapinduzi miezi michache baada ya kuchukua madaraka.

Aliuawa mnamo Januari 17 1961, akiwa na umri wa miaka 35 tu, katika mkoa wa kusini wa Katanga, baada ya kuuliwa na mamluki wa Ubelgiji.

Mwili wake uliyeyushwa kwa asidi na haukupatikana.

Lakini jino hilo lilihifadhiwa kama nyara na mmoja wa wale waliohusika, afisa wa polisi wa Ubelgiji.

Jino hilo lilichukuliwa na mamlaka ya Ubelgiji mwaka 2016 kutoka kwa binti wa polisi huyo, Gerard Soete, baada ya familia ya Lumumba kuwasilisha malalamiko.

Watoto wa Lumumba pia walipokelewa Jumatatu na Mfalme Philippe wa Ubelgiji, ambaye mwezi huu alisafiri hadi DR Congo kuelezea majuto yake makubwa juu ya siku za nyuma za ukoloni.

Wanahistoria wanasema kuwa mamilioni ya watu waliuawa, kwa kukatwa viungo au kufa kutokana na magonjwa chini ya utawala wa Ubelgiji.

Ardhi hiyo pia iliporwa kwa utajiri wake wa madini, mbao na pembe za ndovu.

In this article

Join the Conversation