Wakazi wa mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo wakataa wazo la jeshi la kikanda

Kwa wengi katika kanda hiyo, haikuwa wazi jinsi jeshi lolote jipya la kikanda lingeweza kufanikiwa pale ambapo MONUSCO ilishindwa.

0

Watu wengi katika maeneo yenye mizozo ya mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo wamepokea mapendekezo ya kutumwa kwa kikosi cha kikanda kwa uhasama na kutoamini lengo la kikosi hicho.

Pendekezo la kutumwa kwa kikosi cha kulinda amani lilitangazwa Jumatatu katika mji mkuu wa Kenya Nairobi katika mkutano wa Jumuiya ya Afrika Mashariki (EAC).

Lakini wapinzani wa hatua hiyo wameashiria historia mbaya ambayo baadhi ya majirani wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wanayo kuhusu vita katika mashariki mwa nchi hiyo.

Badala yake wametoa wito wa mageuzi na kuimarishwa kwa jeshi la Kongo (FARDC).

“Tunaukataa kwa nguvu zote “mpango wa EAC na” tunatoa wito kwako kuachia “vuguvugu la wananchi Lucha (Kupigania Mabadiliko) lilitangaza katika barua kwa Rais Felix Tshisekedi, likitoa pingamizi za “usalama, uchumi au kijiografia.”

Lucha ilianzishwa miaka 10 iliyopita huko Goma, mji mkuu wa mkoa wa Kivu Kaskazini wenye matatizo, unaopakana na Uganda na Rwanda.

Kundi hilo liliongeza katika barua yake: “nchi tatu kati ya saba wanachama wa Jumuiya ya Afrika Mashariki — Rwanda, Uganda na Burundi – zimehusika kwa zaidi ya miongo miwili katika kuyumbisha nchi yetu, kupitia uingiliaji wa moja kwa moja kutoka kwao majeshi au kupitia vikundi vyenye silaha.”

Nchi zote tatu zilizotajwa, majirani wa mashariki mwa DR Congo, zilihusika katika vita viwili vya wenyewe kwa wenyewe vilivyoikumba nchi hiyo kubwa yenye utajiri wa madini kati ya 1996 na 2003.

Kinshasa tayari imeweka wazi kuwa inapinga ushiriki wa Rwanda katika jeshi lolote la kikanda, ikiituhumu kuwaunga mkono waasi  wa M23.

Kigali inakanusha shtaka hilo.

Urais wa Kenya haukutoa maelezo ya nani atakayeunda kikosi hicho, kinachonuiwa kuweka doria katika majimbo ya mpaka wa mashariki ya Kivu Kaskazini, Kivu Kusini na Ituri upande wa kaskazini.

Hata bila kuhusika kwa Rwanda, baadhi ya watu huko Goma hawajashawishika na wazo la kuwepo kwa jeshi kama hilo la kikanda.

“Ninapinga, kwa kweli, inatosha!”

Alisema muuza samsa Tito Rushago mtaani Goma Jumanne.

“Kuna nchi zote hapa, Wasenegal, Watanzania, Waruguay..” alisema huku akizingua nchi zilizoshiriki katika kikosi kikubwa cha kulinda amani cha Umoja wa Mataifa MONUSCO.

Mwendesha baikeli Patrick Bahati alikubali, akisema kwamba kikosi cha kimataifa cha Umoja wa Mataifa, ambcho kimekuwa nchini kwa miaka 20, hakijabadilisha chochote.

Watu kadhaa waliohojiwa katika mitaa ya Goma walitoa wito “wa kuimarishwa” na “kurekebisha” FARDC.

Wanajeshi wa taifa walihitaji kulipwa vizuri na kuwekewa vifaa vya

Kwa wengi katika kanda hiyo, haikuwa wazi jinsi jeshi lolote jipya la kikanda lingeweza kufanikiwa pale ambapo MONUSCO ilishindwa.

In this article

Join the Conversation